#ทีมชาติไทยชุดใหญ่

โปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก รอบ 3 โซนเอเชีย หรือรอบ 12 ทีมสุดท้าย

การแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย เป็นการแข่งขันฟุตบอลในทวีปเอเชียเพื่อคัดเลือกทีมฟุตบอลเข้าแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบสุดท้ายที่ประเทศรัสเซีย ซึ่งอยู่ภายใต้การดูแลของสมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย โดยโซนเอเชียได้รับโควตาทั้งหมด 4 ทีม กับอีก 1 ทีมที่มีสิทธิ์ไปแข่งรอบเพลย์ออฟกับทีมจากโซนอื่น ๆ

โปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก รอบ 3 โซนเอเชีย หรือรอบ 12 ทีมสุดท้าย

เกมที่ 1: ซาอุดิอาระเบีย พบ ทีมชาติไทย
1 กันยายน 2559 เวลา 00.30 น.
สนาม King Fahd International Stadium ถ่ายทอดสด : ช่อง 7HD

เกมที่ 2: ทีมชาติไทย พบ ญี่ปุ่น
6 กันยายน 2559 เวลา 19.15 น.
สนาม ราชมังคลากีฬาสถาน ถ่ายทอดสด : ช่อง 7

เกมที่ 3: สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ พบ ทีมชาติไทย
6 ตุลาคม 2559 เวลา 23.00 น.
สนาม Mohammed Bin Zayed Stadium ถ่ายทอดสด : ช่อง 7

เกมที่ 4: อิรัก พบ ทีมชาติไทย
11 ตุลาคม 2559 เวลา 18.30 น.
สนาม Pas Stadium, Iran ถ่ายทอดสด : ช่อง 7

เกมที่ 5: ทีมชาติไทย พบ ออสเตรเลีย
15 พฤศจิกายน 2559 เวลา 19.00 น.
สนาม ราชมังคลากีฬาสถาน ถ่ายทอดสด : ช่อง 7

เกมที่ 6: ทีมชาติไทย พบ ซาอุดิอาระเบีย
วันพฤหัสบดี ที่ 23 มีนาคม 2017 เวลา 19.00 น.
สนาม ราชมังคลากีฬาสถาน ถ่ายทอดสด : ช่อง 7

เกมที่ 7: ญี่ปุ่น พบ ทีมชาติไทย
วันอังคารที่ 28 มีนาคม 2017 เวลา 19.00 น.

เกมที่ 8: ทีมชาติไทย พบ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์
วันอังคารที่ 13 มิถุนายน 2017 เวลา 19.00 น.

เกมที่ 9: ทีมชาติไทย พบ อิรัก
วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2017 เวลา 19.00 น.

เกมที่ 10: ออสเตรเลีย พบ ทีมชาติไทย
วันอังคารที่ 5 กันยายน 2017 เวลา 19.00 น.

ระเบียบการจับสลากแบ่งกลุ่มฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสาม
ตามที่ทีมฟุตบอลทีมชาติไทยชุดใหญ่ สามารถผ่านเข้าไปเล่นในการแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสาม( FIFA World Cup 2018 qualification – AFC Third Round) แล้วนั้น สมาพันธ์ฟุตบอลแห่งเอเชีย (AFC) ได้ชี้แจงระเบียบการจับสลากแบ่งกลุ่มการแข่งขันฟุตบอลโลก 2018 รอบคัดเลือก โซนเอเชีย รอบสาม หรือรอบ 12 ทีมสุดท้าย รวมทั้ง รูปแบบการแข่งขัน กำหนดการแข่งขันออกมาแล้วดังนี้

A) ทีมที่เข้าร่วม ทั้งหมด 12 ทีม
– แชมป์กลุ่ม 8 ทีมจากรอบคัดเลือก รอบสอง
– รองแชมป์กลุ่ม 4 ทีมที่ดีที่สุดจาก 8 กลุ่ม รอบคัดเลือก รอบสอง

B) รูปแบบการแข่งขันในรอบ 3
– มีทั้งหมด 12 ทีม แบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 6 ทีม แข่งขันในระบบเหย้า-เยือน
– แชมป์และรองแชมป์ของแต่ละกลุ่มผ่านเข้าสู่รอบสุดท้ายฟุตบอลโลก 2018
– อันดับสามของสองกลุ่มแข่งขันต่อในรอบเพลย์ออฟ โซนเอเชีย เพื่อหาตัวแทนไปแข่งเพลย์ออฟระหว่างทวีปกับตัวแทนจากสมาพันธ์ฟุตบอลอเมริกาเหนือ อเมริกากลาง และแคริบเบียน (คอนคาแคฟ)
– เพลย์ออฟ โซนเอเชีย (อันดับสามของสองกลุ่ม) แข่งในระบบเหย้า-เยือน วันที่ 5 – 10 ต.ค. 2017 ผู้ชนะเข้าไปแข่งเพลย์ออฟระหว่างทวีป
– เพลย์ออฟระหว่างทวีปกับตัวแทนจากสมาพันธ์ฟุตบอลอเมริกาเหนือ อเมริกากลาง และแคริบเบียน (คอนคาแคฟ) ในระบบเหย้า-เยือน วันที่ 6 – 14 พิ.ย. 2017 ผู้ชนะเข้าสู่ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย

ขยายความรอบเพลย์ออฟ (รอบสี่): ทีมอันดับ 3 จากแต่ละกลุ่มในรอบสามจะเล่นเพลย์ออฟ เหย้า-เยือน ผู้ชนะจะได้ผ่านเข้าไปเล่นเพลย์ออฟแบบเหย้า-เยือนกับตัวแทนจาก คอนคาแคฟ และผู้ชนะจะได้สิทธิ์ไปแข่งฟุตบอลโลก 2018 (*** การแข่งขันรอบคัดเลือกฟุตบอลโลกครั้งนี้จะเป็นการหาทีมที่ผ่านเข้าไปแข่งขันเอเชียนคัพ 2019 ไปในตัวด้วย ***)

– ทีมแชมป์และรองแชมป์กลุ่มผ่านเข้าสู่ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย ส่วนทีมอันดับสามของสองกลุ่มมาพบกับในรอบเพลย์ออฟ โซนเอเชีย โดยมีโปรแกรมดังนี้

เกมที่ 1: 5 ตุลาคม 2017 A3 vs B3
เกมที่ 2: 10 ตุลาคม 2017 B3 vs A3

– ทีมที่ชนะจะได้เป็นตัวแทนในการเพลย์ออฟกับตัวแทนต่างโซน โดยมีโปรแกรมดังนี้

เกมที่ 1: 6 พฤศจิกายน 2017 CONCACAF vs AFC
เกมที่ 2: 14 พฤศจิกายน 2017 AFC vs CONCACAF

ข้อมูลจาก : 
fathailand.org/2018-fifa-world-cup
th.wikipedia.org/wiki/ฟุตบอลโลก_2018_รอบคัดเลือก_โซนเอเชีย
คอบอลไทย.com/nationprogram.php

(Visited 1,632 times, 1 visits today)